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Utangulizi  

TANU ya sasa ina kazi kubwa sana, maana TANU inafanya kazi ya kuelimisha, kueleza na 
kujenga Taifa lete ili litoke katiak hali ya ungonge na kuwa katiak hali ya neema na nguvu 
kama sote tunavyoelwa ni kwamba katika kuwaongoza wananci , ni budi kwanza tuwaskilize, 
tushirikiane nao na kufanye kazi pamoja nao .Uhusiano uliopo kati ya serikali na chama cha 
TANU ni kubwa.Jambo la kukumbukwa ni kwamba chama siyo chombo cha serikali bali ni 
serikali amayo ndiyo chombo kinachoumiwa na chama katika kutekeleza matakwa yoyote ya 
wananchi ambao sisi soe tunawatumika.Hi ndiyo maana tunaseama kuwa chama kina wajibu 
mkubwa wa kufanya, katika kufikiria misingi ambavyo baada ya kuwekwa , kwa uwazi ni budi 
serikali ifuate na kuekeleza .Wizara ya kilimo, Chukula na Ushirika ni sehemu ya serikali . 
Hivyo wizara hii ina wajibu mkubwa sana katika kuitekeleza siasa ya TANU ambayo ndiyo 
inayoongoza serikali. 

Lakini hatuwezi kuitekeleza siasa hi iwapo hatuifahamu vizuri .Jitihada hii ya mwanzo ya 
kuelezea msimamo wa siasa ya Chama, ni mwangaza mzuri kwa watumishi wote, si kwa 
wizara hii ya kilimo tu, bali kwa watumishi wote wa serikali .Ni tegemeo langu kuwa maandishi 
haya yatazidisha uelewano na ushirikiano mwema kati ay viongozi wote ni Wizara na TANU 
katika kuongoza na kuendeleza mbele uchumi wa Taifa letu, kwa manufa ya wananchi wote 
kwa ujumla . 

Tunayo kazi kubwa ya kufanya mbele yetu ya maatizo mengi ambayo yanawakabili wanachi 
wetu hasa huko vijijini .Ni tegemeo langu kuwa tutashirikiana namanachini vijijini katiak 
kuitimiza mipango yetu tuliyoipanga .Kazi iliyobaki ni kusonga mbele na kwa juhudi kubwa 
katika kuutekeleza mpango huu wa Wizara ya kilimo Chakula na Ushrika, na has tukizingatia 
siasa ya kuimirisha vijiji vya Ujamaa 

SEHEMU YA KWANZA  

KAZI YA TANU KWA SASA 



TANU yaani Tanganyika African NationalUnion, ni chama pekee cha siasa kilichomo Tanzania 
bara.TANU iliundwa tarehe 7/7/1954, baada ya kubadilisha chama cha kwanza kilichokuwapo 
yaani TAA( Tanganyika African Association ambacho hakikuwa na madhumuni ya kugomea 
uhuru bali kilichughulikia shida mbali mbali za waafrika  katiak matatizo waliyokumbana nayo 
katika maisha ya kikazi au starehe kwa  ujumla .TANU ilipoundwa, ikabadili katiba ya TAA na 
kuifuta kabisa TAA, ili TANU ambayo ilishika  mahali pake iweze kuwa na madhumuni ya 
kugomea UHURU wa Tanganyika .Tangu hapo TANU ikaanza shughuli za kisasa  za kupigania 
Uhuru.Tangu  hapo Mwalimu J.K Nyerere alichaguliwa kushirka kiti cha Urais wa chama  

TANU YA ZAMANI 

Mara tu baada ya kuundwa kwa  TANU na kukubaliwa na serikali kuwa chama cha siasa , 
TANU ilijishughulisha zaidi  na kuwapigia mayowe wakoloni ili waondoke na watuachie nchi 
yetu. Wakati huo mikuano ya hadhara yote, ilisikika mahali pote kwa kelele nyingi na “UHURU” 
“UHURU” wananci wengi, wake kwa waume  vijana kwa wazee, walimiminika usiku  na 
mchana katika Ofisi za TANU ili kwenda kujinga na TANU Wakati huo TANU ilikuwa ikithamini 
sana uwingi wa wanachama kuliko ubora wa  wanachama  mwenyewe .Wakti huo jambo hii 
lakuingiza tu wanachama wenyewe Wakai huo jambo hii la kuingiza tu wanachana bla 
kuwadadisi kama kweli ni watanzania au  vipi, halikuweza kufanyika maana idadi kubwa ya 
wana chama ndiyo iliyosaidia kuihakikishia serikali ya mkoloni kwa kweli sisi watanganyika. 
Na hivyo tukaweeleza watawala na kigeni wa siku wenyewe tulikuwa kwa pamoja tumejiunga 
katika kudai haki yeutu hiyo kwa kujitawala. Ingowaje hatuwezi kukataa, sote tunaelezwa  
kwa wazi kuwa serikali ya  kikoloni lijaribu kuweka  aina ya wanachini wengi walitiwa 
msukosuko, wengine walifungwa na ikiendesha na TANU ilipigwa marufuku.Baadhi ya vibarka 
wa wakoloni walitumia ili kufanya fujo wakati wa mikutano ya TANU ili mradi askari waitie 
katiak uwatawanya kugundua ujanga wa kakoloni.ila kukawia TANU iliamua kuanzisah jeshi 
lake la kuzuia ujo jeshi hilo la TANU na  kuzuia lilikuwa zaidi na za vijana hodari ambao kweli 
kwali faulu  kaika kazi yao . Huu ndiyo alikuwa mwanzo wa ‘Vijaa “ vijana wa TANU” yaani 
TANU Youtl League. 

 Maelezo hayo ni machache sana kwa kutupa mwanga tu kidogo .Maelezo zaidi ya Historia ya 
TANU yanaweza kupatikana kutokana na vitabu vingi vilivyoandikwa na makao makuu ya 



TANU pamoja na baadhi ya wanachama wengi wa zamani .Vitabu kama “Ijue TANU” Mkiki 
mkiki wa Siasa Tanganyika” na Mwito wa Uhuru vyaweza kukupa kwa  kirefu jinsi TANU 
ilivyoanza na matatizo yake aliyoikabili kwa wakati huo tukiacha malezo haya ya TANU  ya 
tangu mwanzo, ebu tuangalie TANU ya SASA inafanya nini Jambo hili ni la maana sana kwetu 
sisi kuelewa  

KAZI YA TANU LEO 

Kama ilivyoelezwa hapo mwanzo kuwa kazi ya TANU ya hapo awali kabla ya UHURU ilikuwa 
ni kuwapigia wakoloni mayowe na kudai UHURU. Ulikuwa ni wakati wa umpigiamkoloni kelele 
tu, kumnyanyasa ili mradi kumtambulisha kuwa tulikuwa tumechoka kutawaliwa naye. 
Tulikuwa tukidai haki yetu ambayo kwa hakika baada ya kuoiia kuwa tulistahili kuwanayo, 
mkoloni aliondoka na kutuachia nchi yetu ili tuiendeshe wenyewe. Ingawaje tuliwatukana 
wakoloni, arnbao wanaweza kusema, walistahili matusi hayo, lakini katika TANU ya sasa, 
hatuwezi tena kufanya hivyo maana kazi ya kuendcsha Serikali yetu tumeachiwa sisi wenyewe 
kama Taifa lililo huru la kujiamulia lifanye nini katika kujenga upya Taifa letu. 

 Kutokana na maelezo hayo, tunaona wazi wazi kabisa kuwa kazi ya TANU leo ni agumu zaidi 
kuliko wakati ule tulipokuwa tukigombea UHURU. 

 Kama Mtukufu Rais wetu anavyoelezea kuwa kazi kubwaya Chama cha siasa chenye nguvu, 
ni kuwa kiungo kinacho waungisha watu na Serikali walioichagua na kuwa kiungo katiya 
Serikali na watu anibao inataka kuwatumikia. Hivyo tukirudi upande wa TANU, tunaona wazi 
kuwa TANU na kazi ya kuwasaidia watu waelewe Serikali inafanya nini na kwa nini; pia ni 
budi kiwasaidie wananchi katika kuwaeiekeza ili waweze kushirikiana na Serikali yao katika 
juhudi yao ya pamoja na kuondolea mbali umaskini ambao mpaka sasa umetuandamasana. 
Lakini pia TANU ya sasa na kazi ya kuhakikisha kuwa Serikali daima inasikiliza na kuafiki 
mawazo, matatizo na matakwa ya watu. TANU ni msemaji wa watu. Licha ya hayo, chama 
hiki kinawaelimisha na kuwasaidia watu ili waclewe maana ya matendo fulani ya Serikali juu 
ya usalama wao wa baadaye na hail zao za baadaye. Kazi kuhwa ni kujaribu kila njia iii 
kuelimisha, kueleza na kujenga taifa kwa kushirikiana pamoja.  Jambo moja ambalo ni budi 
lijulikane na kueleweka ni kwamba CHAMA siyo chombo cha Serikali. Hii ma maana kuwa ni 


